HỎI ĐÁP

Báo cáo thuế quý 3/2013 nộp sau ngày 30/10 mới bị phạt

Hoa Anh:

Công ty tôi không kịp nộp báo cáo thuế quý III năm 2013 đúng thời hạn. Tôi muốn hỏi, pháp luật sẽ xử phạt thế nào nếu vi phạm thời hạn nộp báo cáo? Mức xử phạt bao nhiêu?

Luật sư Trương Anh Tú - Văn phòng luật sư Trương Anh Tú, Hà Nội:

Căn cứ Công văn số 8355/BTC-TCT ngày 28/6/2013 của Bộ Tài chính về việc Triển khai thực hiện một số quy định có hiệu lực từ 1/7/2013 tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế, việc kê khai thuế GTGT quý III/2013 được thực hiện chậm nhất là ngày 30/10.

Đến hết 30/10 công ty của bạn chưa thực hiện việc nộp tờ khai thuế quý III/2013 sẽ bị coi là vi phạm quy định về thời hạn báo cáo thống kê, báo cáo tài chính. Việc xử phạt được thực hiện theo Điều 8 Nghị định số 79/2013/NĐ-CP, cụ thể:

- Cảnh cáo đối với hành vi nộp báo cáo chậm so với chế độ dưới 10 ngày;

- Phạt tiền từ 1 đến 3 triệu đồng với hành vi nộp báo cáo chậm từ 10 đến dưới 15 ngày;

- Phạt tiền từ trên 3 đến 5 triệu đồng với hành vi nộp báo cáo chậm từ 15 đến dưới 20 ngày;

- Phạt tiền từ trên 5 đến 10 triệu đồng với hành vi nộp báo cáo chậm từ 20 đến 30 ngày.

Theo Nghị định 79/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ 5/9/2013, phạt tiền từ trên 10 đến 20 triệu đồng đối với hành vi không báo cáo thống kê, báo cáo tài chính. Không báo cáo thống kê, báo cáo tài chính ở đây được hiểu là sau 30 ngày mà chưa gửi báo cáo thống kê, báo cáo tài chính quý cho cơ quan thống kê có thẩm quyền.

Như vậy, nếu công ty bạn không thực hiện việc nộp khai thuế sau 30 ngày (kể từ 30/10) có thể bị xử phạt mức cao nhất là 20 triệu đồng, tăng gần gấp ba lần so với quy định cũ.

Nguồn: VNExpress

 Các câu hỏi khác